ตุลาคม 21, 2014, 10:43:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  H-1 Club
|-+  ห้องทั่วๆไป
| |-+  เรื่องน่ารู้ (ผู้ดูแล: teng3517)
| | |-+  วิธีล้างรถให้สะอาดและถูกต้องครับ
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีล้างรถให้สะอาดและถูกต้องครับ  (อ่าน 1798 ครั้ง)
cha
VIP
*

ID: 86

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:31:09 am »

เราทุกคนคงไม่มีใครล้างรถถูกต้องเลยครับ ผมก็เลยจะเอาวิธีที่ถูกมาบอกให้ฟัง
จะได้ดูแลรถสุดรักอย่างถูกวิธี ไม่ทำให้สีเป็นรอย

เริ่มด้วยอุปกรณ์(สำคัญมากควรมีให้ครบโดยเฉพาะผ้าต่างๆ)

1 เครื่องฉีดน้ำ(ถ้าบ้านน้ำแรงไม่ต้องก็ได้)
2 ปั้มลม+หัวเป่า /โบเวอร์ก็ได้
3 ผ้าชามัวอย่างดี(โมดีเฟรก ของแม็กไกว)อย่าใช้ยี่ห้ออื่นเลยคับเพราะอันนี้ดีที่สุด  อันนี้ตัดแบ่งได้ 2 ผืน
4 ผ้าชามัวธรรมดา (ในห้างจะเขียนว่าอย่างดี) อันนี้ตัดแบ่งได้ 6 ผืน
5 ฟองน้าถูกๆ ที่ไว้ใช้ล้างรถนะคับ ตัดเป็น 4 ก้อน
6 ถุงมือไมโครไฟเบอร์อย่างดี
7 ถุงมือขนแกะ
8 ผ้าไมโครไฟเบอร์เกรด c
9 ผ้าไมโครไฟเบอร์เกรด B-A
10 แชมพูล้างรถ
11 ยาเช็ดยาง
12 ยาเช็ดกระจก
13 น้ำยาเก็บรอย(quick detailer)อันนี้ไม่มีขายทั่วไปให้แบ่งซื้อตรามคาร์แคร์แพงๆคับจะมี
จริงๆมีน้ำยาอื่นๆอีกแต่ถ้าล้างเองที่บ้านแค่นี้ก็คงยุ่งแล้ว ต่อไปเป็นขั้นตอนคับ

1 ฉีดล้างล้อ ผสมแชมพูใส่ถัง ใช้ถุงมือขนแกะเช็ดล้อทุกซอกทุกมุม เอาเล็บจิกๆ อย่าลืมซุ้มบังโกลนกะขอบยางนะคับ
   และชายล่าง ขอบเสกิต ปลายท่อ แต่ไม่ให้ขึ้นมาถึงของประตูนะคับ ล้างครบ รอบคัน 4 ล้อก็ฉีดน้าล้างออกคับ

2 ล้างตัวรถ ฉีดเอาฝุ่นทรายออกให้หมดด้วยน้ำยิ่งแรงยิ้งหลุดคับ ผลมแชมพูใหม่อีกถัง ลูบให้ทั่วด้วยถุงมือไมโครไฟเบอร์ แล้วฉีดนำ้ล้างออก

3 เอาผ้าโมนิเฟรก ลุบน้ำออกทั้งคัน เปิดประตู เช็ดหมาดๆ ผ้าเปียกก็บิด แต่ห้ามทำผ้าตกพื้นนะคับ ถ้าตกให้นำไปแช่
น้ำ แล้วเปลี่ยผืนใหม่

4 เอาผ้าชามัวถูกเช็ดล้อแม็ก เอาลมเป่าช่วย เอาให้แห้งสนิดเลยคับ อย่าลืมเอาน้ำออกจากรูน๊อตนะคับ

5 เอาผ้ายางกะพรมปูออกจากรถ เปิดประตูทิ้งไว้ เอาผ้ายางไปซัก หรือเคาฝุ่นออกก็ได้ แล้วเอายาเช็ดล้อยาง
เช็ดให้ทั่วแล้วตากไว้

6 เอาผ้าชามัวถูก(อีกผืน)ชุบน้ำหมาดๆเช็ดภายในให้หมดครับ(ไม่ต้องเช็ดตรงที่เป็นผ้านะคับ)

7 เอาผ้าโมนิเฟรก(อีกผืน)พร้อมที่เป่าลม เป่าเช็ดตามซอกใน-นอกประตู ขอบกระจก รอยต่อรถ ตรงให้ที่เป็นซอกเอาให้แห้ง จะต้องไม่มีน้ำหยดออกมาให้เป็นนะคับ เทสโดยการปิดประตูแรงๆดู

XXXXXX ตอนนี้ก็เหนื่อยแทบหมดแรงแล้ว ต่อมาตรงที่เหนื่อยมากๆ

8 ดูดฝุ่น...ก็ให้ทั่วๆ

9 เช็ดกระจกด้วยน้ำยา+ผ้าชามัวถูก(อืกผืน) เช็ดใน-นอกทุกๆอันที่เป็นกระจก ลองนั่งในรถแล้วมองดูคับ
ขอบๆมักจะมีรอยน้ำ

10 เอายาเก็บรอย(quick detailer)ฉีดแล้วเช็ดผิวรถทั้งคัน ตรงไหนมีคราบมะแลง รอยเลอะ รอยยางมะตอย
ก็เน้นขยี้ๆ อันนี้เหนื่อยมากๆ

11 เอายาล้างล้อฉีดลงบนฟองน้ำถูกแล้วลูบขอบยางล้อกะบังโคลนในให้ทั่วๆ

เท่านี้รถเราก็จะเป็นเงางามยาที่เคลือบไว้ก็จะไม่หายรถจะไม่เป็นรอบขนแมว ขอแนะนำให้ทำคับ
ยุ่งยากหน่อยแต่คุ้มค่ามากๆถนอสีรถไปอีกนาน หรอไม่ก็ยอมจ่าย 150 ล้างศูนย์ดีๆ
(แต่ไม่สะอาดเท่าเราล้างเองหรอกนะ)

ที่สำคัญอย่าเอาไปล้าที่ปั้มเลยคับผมว่าได้ไม่คุ้มเสียจิงๆนะ
นันทวัน
VIP
*

ID: 1825

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:00:20 pm »

สวัสดีครับคุณปรีชา
....โอ้โห......เห็นวิธีการล้างรถที่สาธยายมานี่ แค่อ่านก็เหนื่อยแล้วครับ
คุณปรีชานี่ สุดยอดรักรถจริง ๆ ระดับ สว นี่คงต้องขอผ่าน กลัวหัวใจวายไปก่อน
 Dribble Dribble Dribble
ที่บ้านมี 6 คัน ผลัดกันล้างเกือบทุกอาทิตย์ คันที่จอดเฉย ๆ ผ่านไปสัปดาห์ ยังต้องล้างเลยครับเพราะขี้นกเยอะมาก และน่าจะเป็นนกท้องเสียด้วย
ส่วนคุณอ้วนเทา ขอยอมครับเพราะล้างไม่ไหว ต้องส่งปั๊มเชลล์ฝั่งเยื้อง ๆ หมู่บ้านช่วยล้างให้ ซึ่งก็ O.K.
หลายวันมานี้ ไม่ค่อยเข้ามาบ่อย เพราะงานเยอะขึ้น บวกกับต้องจัดการกับเจ้า All new D-max ให้เข้ารูปเข้ารอย ใส่หลังคา ล๊อคยางอะไหล่ เป็นต้น
เซลส์ของ Isuzu แย่มากครับ เทียบกับ Hyundai บางนา นี่ ฟ้ากับเหวจริง ๆ
 เอามา เอามา เอามา
TEO
Hero 500
*

ID: 146

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:07:45 pm »

....โอ้โห......เห็นวิธีการล้างรถที่สาธยายมานี่ แค่อ่านก็เหนื่อยแล้วครับ
คุณปรีชานี่ สุดยอดรักรถจริง ๆ ระดับ สว นี่คงต้องขอผ่าน กลัวหัวใจวายไปก่อน
ที่บ้านมี 6 คัน ผลัดกันล้างเกือบทุกอาทิตย์ คันที่จอดเฉย ๆ ผ่านไปสัปดาห์ ยังต้องล้างเลยครับเพราะขี้นกเยอะมาก และน่าจะเป็นนกท้องเสียด้วย
ส่วนคุณอ้วนเทา ขอยอมครับเพราะล้างไม่ไหว ต้องส่งปั๊มเชลล์ฝั่งเยื้อง ๆ หมู่บ้านช่วยล้างให้ ซึ่งก็ O.K.
หลายวันมานี้ ไม่ค่อยเข้ามาบ่อย เพราะงานเยอะขึ้น บวกกับต้องจัดการกับเจ้า All new D-max ให้เข้ารูปเข้ารอย ใส่หลังคา ล๊อคยางอะไหล่ เป็นต้น
เซลส์ของ Isuzu แย่มากครับ เทียบกับ Hyundai บางนา นี่ ฟ้ากับเหวจริง ๆ

นันทวันครับ ล๊อกยางอะไหล่ ที่เป็นแม่กุญแจ เสียบเข้าไปในแกนเก็บยางอะไหล่
ใช่ไหมครับ???
  ป้องกันไม่อยู่หรอกครับ ผมเคยติดและโดนขโมยไปเรียบร้อยแล้วครับ
โจรมันงัดจนแกนหัก และ งอ
ต้องเสียเงินซื้อชุดแกนเก็บยางอะไหล่ใหม่  ดีที่เคลมประกันได้

ต้องจอดตรงที่ไม่เสี่ยงอย่างเดียวเลย หรือมีสัญญาณกันขโมยแบบ กระเทือนแล้วร้องดัง ๆ ครับ

suksan@bangna
Sr. Member 250
*

ID: 512

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:56:58 pm »

มีบริการฝากล้างไหมครับพี่ชา
cha
VIP
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:57:15 pm »

สวัสดีคริบพี่วรพงษ์ ผมเป็นคนชอบล้างรถเองส่วนใหญ่ครับ ทุกซอกทุกมุมของรถ ไม่ค่อยลอดผ่านสายตาผมไปได้ครับ เวลาจะล้างรถก็ต้องมีเวลาแบบสบายๆ ไม่รีบเร่งครับ เจ้าอ้วนดำคันใหญ่นี้ก็ทำเอาผมแย่เหมือนกันกว่าจะล้างเสร็จ แต่ก็เป็นอะไรที่ชอบ เหนื่อยสุดๆ เลยครับ เวลาล้างกว่าจะแล้วเสร็จ ล้างทีประมาณ 3 ชม.ขึ้นครับก่วาจะเลิก พอเสร็จจากการล้างก็หลับสบายเลยครับ   C h A
นันทวัน
VIP
*

ID: 1825

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:57:39 pm »

ขอบคุณคุณ TEO มากครับ
ที่จะติด เพราะรถคันก่อนหน้านี้ ถอยออกจากอู่สาย ๆ ตอนเย็นจะเอารถเข้าจอดในบ้าน ยางอะไหล่ไปแล้วครับ
เลยคิดพึ่งพาอุปกรณ์พวกนี้ และนัดจะติดตั้งวันเสาร์นี้ครับ
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูล
สงสัยต้องใช้วิธีติดฟิล์มหลังคาให้มืด แล้วเอายางอะไหล่ไว้กะบะท้ายพร้อมล่ามโซ่......
รบกับมิจฉาชีพ เหนื่อยจริง ๆ ครับ
 ตกใจ ตกใจ
ชุมพล007
Hero500
*

ID: 1741

การนอบน้อมถ่อมตนที่แท้จริงคือ"การรู้จักพอ"

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:59:03 pm »

... oKเป็นวิธีการล้างแบบพิเศษจริงๆครับ...แต่ล้างเสร็จคงจะ

like2RedBlue T h A N K   Y O U

ปล.คุณcha นี่สุดยอดเรื่องการล้างรถจริงๆครับ... ฮิฮิ

ประสบการณ์เป็นครูที่ดี
cha
VIP
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:01:02 pm »

เอามาเลยครับของคุณหรั่ง ล้างให้ฟรีครับ หายไปหลายวันไป ตปท.มาอีกแล้วเปล่าครับ แล้วจะไปทำบุญวันที่ 19 สค.12 เดือนหน้านี้แล้วเปล่าครับ ถ้าไปรีบลงชื่อเลย พาไปทำบุญทั้งครอบครัวเลยคุณหรั่ง  C h A ฮิฮิ
TopSek
Sr. Member 250
*

ID: 142

อ้วนเทา ปทุม

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 04:58:00 pm »

กลัว เมื่อวันอาทิตย์ ลองล้างด้วยตนเองเป็นครั้งแรก ไม่สำเร็จ ล้างเสร็จเช็ดไม่ไหว ผลสุดท้ายปล่อยแห้งเอง เป็นคราบทั้งคันอะ
 T O P
ชุมพล007
Hero500
*

ID: 1741

การนอบน้อมถ่อมตนที่แท้จริงคือ"การรู้จักพอ"

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 05:03:18 pm »

ขอถามผู้รู้ว่า...รถผมโดนโจมตีทางอากาศ (อุจจาระนก) มีวิธีรักษายังไงครับ?...

ประสบการณ์เป็นครูที่ดี
PN888
Super Ultra 4000
*

ID: 75

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:44:44 am »

like1Blue  เยี่ยมครับคุณcha

ขอบคุณครับ
             ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ
        ขอบคุณครับ           ขอบคุณครับ
     ขอบคุณครับ                 ขอบคุณครับ                   
  ขอบคุณครับ                      ขอบคุณครับ                    ขอบคุณครับ
 ขอบคุณครับ                        ขอบคุณครับ         ขอบคุณครับ   ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ                          ขอบคุณครับ     ขอบคุณครับ          ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ                            ขอบคุณครับ  ขอบคุณครับ              ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ                           ขอบคุณครับ                                ขอบคุณครับ
 ขอบคุณครับ                                                                          ขอบคุณครับ
  ขอบคุณ ครับ                                                                      ขอบคุณครับ
                         P N 8- 8- 8-           
        ขอบคุณ ครับ                                                         ขอบคุณครับ
           ขอบคุณครับ                                                   ขอบคุณครับ
               ขอบคุณครับ                                         ขอบคุณ ครับ
                 ขอบคุณครับ                                   ขอบคุณครับ
                       ขอบคุณครับ                     ขอบคุณครับ
                            ขอบคุณครับ          ขอบคุณครับ
                                ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ
                                        ขอบคุณครับ

อ้วนดำศรีสะเกษ
Super 1000
*

ID: 269

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:54:28 am »

ฝากระโปรงหน้า(สีดำ)ผมโดนมูลนก ไม่ได้ล้างแค่3วัน พอล้างแล้วยังมีคราบฝังใช้อะไรเช็ดถึงออกครับ
cha
VIP
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:39:27 pm »

คุณอู๋ครับหายไข้แล้วหรือยังครับ เห็นเงียบไป 1-2 วัน ผมหวังว่าคงหายดีแล้วน๊ะครับ เอาใจช่วยเป็นห่วงกันครับ เมื่อวันพฤหัสที่ผ่่านมาผมไปดูหนังสนุกมากครับ มีเลี้ยงอาหารว่างผมซัดซ๊ะอิ่มเลย เพราะรีบไปไม่ได้ขับรถไป นั่งแท็กซี่ แล้วไปต่อรถไฟฟ้า ถ้าผมขับรถเข้าไปก็จะไม่ทันดูหนังครับ เพราะต้องรับนักเรียน        กับคุณผบทบ.ไปส่งที่บ้านให้เรียบร้อยก่อนครับ เวลา 6.30 ยังอยู่ที่บ้านที่เทพาีักษ์ กม.6 เลยครับ รถก็ติดมากหายห่วงเลยครับ เลยต้องใช้รถสาธารณะดีที่สุดครับ  C h A  สุดยอด สุดยอด สุดยอด
cha
VIP
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:48:02 pm »

ฝากระโปรงหน้า(สีดำ)ผมโดนมูลนก ไม่ได้ล้างแค่3วัน พอล้างแล้วยังมีคราบฝังใช้อะไรเช็ดถึงออกครับ
วันก่อนผมก็โดนแบบเดียวกันกับคุณอ้วดำศรีสะเกษเหมือนกันครับ ผมโดนเจ้านกพิราบมันเห็นรถผมเป็นส้วมประจำเลยครับ ผมใช้วิธีนี้ครับง่ายๆ เลย คือ ผมล้างให้สะอาดก่อน แล้วเช็ดให้แห้งมันจะเป็นคราบติดสีรถเราขัดอยากมากครับ ต่อไปเอาน้ำยาเคลือบสีทาตรงที่เป็นคราบแล้วทิ้งไว้นานๆ ผมทาแล้วลืมเลยทิ้งไว้เป็นวันวันเลย แล้วมาขัดออกทีหลังมันก็จะหายครับ ส่วนตัวผมใช้อุปกรณ์ล้างรถของ Amway ครับ  C h A ฮิฮิ สุดยอด
PN888
Super Ultra 4000
*

ID: 75

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 02:12:38 pm »

คุณอู๋ครับหายไข้แล้วหรือยังครับ เห็นเงียบไป 1-2 วัน ผมหวังว่าคงหายดีแล้วน๊ะครับ เอาใจช่วยเป็นห่วงกันครับ เมื่อวันพฤหัสที่ผ่่านมาผมไปดูหนังสนุกมากครับ มีเลี้ยงอาหารว่างผมซัดซ๊ะอิ่มเลย เพราะรีบไปไม่ได้ขับรถไป นั่งแท็กซี่ แล้วไปต่อรถไฟฟ้า ถ้าผมขับรถเข้าไปก็จะไม่ทันดูหนังครับ เพราะต้องรับนักเรียน        กับคุณผบทบ.ไปส่งที่บ้านให้เรียบร้อยก่อนครับ เวลา 6.30 ยังอยู่ที่บ้านที่เทพาีักษ์ กม.6 เลยครับ รถก็ติดมากหายห่วงเลยครับ เลยต้องใช้รถสาธารณะดีที่สุดครับ  C h A  สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ขอบคุณครับคุณcha  อาการไข้ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว แต่ร่างกายก็ยังไม่เต็มร้อยครับ ก็เลยห่างๆบอร์ดไป 3-4 วัน  ...วันนั้นผมให้ลูกสาวไปดูแทนครับ เห็นโทร.มาบอกว่าหนังสนุกมากไม่ผิดหวัง อาหารว่างก็มีให้มากมาย มากกว่าโรง Nokia Theatre ที่ paragon เสียอีก

เชื่อหรือยังว่า...คุณcha ดวงกำลังมาาาา !!!  สุดยอด แฮปปี้ สุดยอด

E N J O Y       T h E      M O V I E

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์